Việt kiều được mua nhà ở tỉnh nào?

thiết kế web btccorp
thiết kế website btccorp
công ty thiết kế web btccorp

Việt kiều được mua nhà ở tỉnh nào?

  • 12/10/2020
  • 186

Xin hỏi có đúng vậy không?

natonguyen_1945@hotmail.com

- Trả lời:

Theo Luật số 34/2009/QH12 ngày 18-6-2009 của Quốc hội, Điều 126 Luật Nhà ở đã được sửa đổi theo hướng cho phép người VN định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng quy định được cơ quan có thẩm quyền của VN cho phép cư trú tại VN từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại VN. Gồm có: người có quốc tịch VN; người gốc VN thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại VN theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước… Luật này có hiệu lực thi hành ngày 1-9-2009 và được áp dụng trên phạm vi cả nước chứ không riêng gì cho ba thành phố mà bạn nêu trong thư.

Nếu thuộc các đối tượng quy định, các Việt kiều được sở hữu nhà ở tại VN có thể nộp hồ sơ và nhận giấy chứng nhận tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng cấp huyện nơi có căn nhà.
 

 

LS TRẦN THỊ MIỀN
Theo PL TPHCM
Nguồn: batdongsan.com.vn
zalo