Đối tượng Việt kiều nào được thừa kế nhà ở Việt Nam?

thiết kế web btccorp
thiết kế website btccorp
công ty thiết kế web btccorp

Đối tượng Việt kiều nào được thừa kế nhà ở Việt Nam?

  • 04/09/2020
  • 182

Tống Văn  (quận 5, Tp.HCM)

Việt Kiều thừa kế nhà ở
Nếu được vợ chồng tôi lập di chúc để lại căn nhà thì con tôi là Việt Kiều
có được thừa kế nhà hay không? Ảnh: Minh họa

Trả lời:

Điều 159, Điều 160 Luật Nhà ở năm 2014 quy định, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải thuộc một trong các đối tượng quy định dưới đây mới được nhận thừa kế nhà ở như người Việt  Nam ở trong nước. Cụ thể, người về đầu tư lâu dài tại Việt Nam, đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư; nhà hoạt động văn hóa, hay nhà khoa học có nhu cầu về hoạt động thường xuyên tại Việt Nam; người có công đóng góp với đất nước; người nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam; người về sống ổn định tại Việt Nam.

Do đó, nếu con ông thuộc một trong các đối tượng quy định trên thì sẽ được thừa kế nhà theo di chúc. Còn nếu con ông không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam hoặc chỉ được sở hữu hạn chế số lượng nhà ở tại Việt Nam thì con ông chỉ được hưởng giá trị của căn nhà trên.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Nguồn: batdongsan.com.vn
zalo